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MAMLAKA YA MASOKO YA MITAJI NA DHAMANA (CMSA) 

 

HOTUBA YA AFISA MTENDAJI MKUU WA MAMLAKA YA 

MASOKO YA MITAJI NA DHAMANA Bw. NICODEMUS D. 

MKAMA KATIKA HAFLA YA KU0RODHESHWA KWA HISA 

36,613,114 ZA BENKI YA BIASHARA YA DCB KATIKA 

SOKO LA HISA LA DAR ES SALAAM, TAREHE 17 MEI 2019 

 

Ndugu Mgeni Rasmi, Mheshimiwa Dkt. Ashatu Kijaji, Naibu 

Waziri wa Fedha na Mipango wa Jamhuri ya Muungano wa 

Tanzania, 

 

Afisa Mtendaji Mkuu wa Soko la Hisa la Dar es Salaam, Ndugu 

Moremi Marwa, 

 

Mwenyekiti wa Bodi ya Benki ya Biashara ya DCB, Prof. Lucian 

Msambichaka; 

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Biashara ya DCB, Ndugu 

Godfrey Ndalahwa; 

Afisa Watendaji na Wakurugenzi Wakuu wa Taasisi 

waliohudhuria hapa; 

Waandishi wa Habari; 

Wageni Waalikwa, Mabibi na Mabwana; 
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Awali ya yote, namshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia 

afya njema na kutuwezesha kujumuika katika hafla hii ambayo 

ni ya kihistoria katika sekta ya fedha hapa nchini. 

Kwa niaba ya Uongozi wa Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na 

Dhamana (CMSA), napenda kuchua fursa hii kumshukuru 

Mgeni Rasmi, Mheshimiwa Dkt. Ashatu Kijaji, Naibu Waziri waq 

Fedha na Mipango wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kwa 

kuweza kutenga muda kutoka kwenye ratiba yake yenye 

majukumu mengi na makubwa ya kitaifa, na kuweza 

kuhudhuria hafla hii ya kuorodheshwa kwa hisa milioni 36 za 

Benki ya Biashara ya DCB. Kuhudhuria kwako hapa ndugu 

Mgeni rasmi, ni uthibitisho wa dhamira madhubuti ya serikali 

ya Awamu ya Tano chni ya Uongozi madhubuti wa Rais wetu 

Mh. Dkt John Pombe Magufuli katika kuweka mazingira bora na 

endelevu ya kisera, kisheria na kiutendaji yenye lengo la 

kukuza uwekezaji kupitia masoko ya mitaji na hivyo kuchochea 

ukuaji wa sekta ya fedha na uchumi kwa ujumla hapa nchini.  

Aidha nawashukuru wageni wote waalikwa kwa kuweza 

kuhudhuria katika hafla hii ya kuhistoria. Kuhudhuria kwenu ni 

uthibitisho wa nia madhubuti mliyonayo ya kushirikiana na 

Serikali pamoja na wadau wote wa masoko ya mitaji katika 

kujenga masoko endelevu na yenye ufanisi, na hivyo 

kuchangia kujenga uchumi hapa nchini. 
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Mh. Mgeni Rasmi, Napenda kutumia fursa hii kuipongeza bodi 

na uongozi wa Benki ya Biashara ya DCB kwa kufanikisha zoezi 

la kuuza hisa kwa umma na hatimaye leo hii kuorodheshwa 

katika Soko la Hisa la Dar es Salaam. Aidha, nazipongeza 

Taasisi na Wataalamu wote walioshiriki katika mchakato 

uliowezesha benki hii kupata ridhaa ya kuuza hisa kwa umma 

na hatimaye leo hii kuorodhesha hisa zake katika Soko la Hisa 

la Dar es Salaam. Taasisi na wataalamu hao ni pamoja na Bodi 

na Uongozi wa Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana 

(CMSA), Bodi na Uongozi wa Soko la Hisa la Dar es Salaam, 

Mshauri kiongozi na Dalali Mfadhili wa Benki ya DCB, CORE 

Securities Limited, Mshauri wa Sheria, Excellent Attorneys, 

Mtoa Taarifa za Mahesabu, Mazars Wiscon Associates na 

Mawakala wa uuzaji hisa wenye leseni zilizotolewa na Mamlaka 

ya Masoko ya Mitaji na Dhamana. Natambua kuwa, kazi hiyo 

haikuwa ndogo na rahisi lakini mmeweza kufanya kazi yenu 

vizuri na hivyo kufanikisha hatua hii kwa weledi na kwa ufanisi 

mkubwa. Hongereni sana !! 

Mh. Mgeni Rasmi, Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana 

iliidhinisha waraka wa matarajio wa Benki ya DCB kuuza hisa 

za upendeleo 33,913,948 kwa bei ya shilingi 265 kwa kila hisa. 

Mauzo hayo yalifunguliwa mnamo tarehe 12 Novemba 2018 na 

kufungwa tarehe 31 Januari 2019, ambapo wanahisa wa benki 
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hiyo walipatiwa fursa ya kununua hisa moja (1) ya upendeleo 

kwa kila hisa mbili (2) walizokuwa wakizimiliki. Aidha, mauzo 

hayo yalitoa fursa kwa wanahisa wapya na umma kwa ujumla 

kununua hisa kwa bei ile ile ya hisa za upendeleo.  

Mh. Mgeni Rasmi, Napenda kukufahamisha kuwa kupitia 

mauzo hayo, Benki ya DCB ilifanikiwa kuuza jumla ya hisa 

36,613,114 ikilinganishwa na hisa 33,913,948 zilizotarajiwa 

kuuzwa, ikiwa ni sawa mauzo ya asilimia 108. Kati ya hisa 

zilizouzwa, hisa 23,681,321 zilinunuliwa na wanahisa wa benki 

ya DCB, wakati hisa 12,954,114 zilinunuliwa na wanahisa 

wapya wa benki hiyo. 

Mh. Mgeni Rasmi, Mafanikio katika mauzo ya hisa za benki ya 

DCB yanadhihirisha imani waliyonayo wawekezaji kwa benki hii 

na masoko ya mitaji hapa nchini. Kupitia mauzo hayo, mtaji wa 

benki ya DCB unatarajiwa kuongezeka kutoka shilingi bilioni 

16.9 na kufikia shilingi bilioni 26.7, ikiwa ni ongezeko la 

asilimia 57. Mafanikio haya yanaleta chachu ya maendeleo na 

mageuzi makubwa katika masoko ya mitaji na sekta ya fedha 

kwa ujumla. Aidha, Mafanikio haya ni uthibitisho kwamba wapo 

watanzania wengi wanaopenda kushiriki katika mfumo rasmi 

wa kifedha kwa kuwekeza katika masoko ya mitaji, hivyo basi 

jitihada zaidi zinahitajika ili kuongeza bidhaa nyingi na 

uwekezaji katika masoko ya mitaji hapa nchini. 
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Mh. Mgeni Rasmi, kutokana na mafanikio hayo, Mamlaka ya 

Masoko ya Mitaji na Dhamana imeidhinisha daftari la wanahisa 

wapya wa benki ya DCB, ambapo hisa zao zinatarajiwa 

kuorodheshwa leo hii na kuanza kuuzwa katika Soko la Hisa la 

Dar es Salaam. Kuorodheshwa kwa hisa za benki ya DCB 

pamoja na mambo mengine kunawapatia wanahisa fursa ya 

kuuza hisa zao endapo watahitaji kufanya hivyo na kuwezesha 

wawekezaji wengine kununua hisa za wale wanaouza. Hatua hii 

inatoa fursa kwa watanzania wengi kushiriki katika mfumo 

rasmi wa kifedha kwa kuwekeza katika masoko ya mitaji hapa 

nchini. 

Mh. Mgeni Rasmi, vile vile, uorodheshwaji wa kampuni katika 

soko la hisa la Dar es Salaam unaongeza ufanisi katika 

uendeshaji wa kampuni na kumwongezea mwekezaji wigo na 

fursa za uwekezaji. Hii inamsaidia mwekezaji kuwa na 

dhamana nyingi zaidi jambo ambalo hupunguza athari za 

uwekezaji (Risk Diversification). Pia, uwepo wa bidhaa nyingi 

katika masoko ya mitaji unachagia kuongezeka kwa Akiba 

hapa nchini; kupanuka kwa uwekezaji unaoleta ongezeko la 

ajira; mapato kwa njia ya kodi kwa serikali; na kuinua kipato 

cha watanzia kwa ujumla. 

Mh. Mgeni rasmi, Napenda kuhitimisha kwa kutoa rai kwa 

Benki na Taasisi za Fedha kutumia masoko ya mitaji ili 
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kuongeza kiasi cha mtaji katika taasisi zao na hatimaye 

kutimiza matakwa ya kisheria ya kuwa na mtaji wa kutosha ili 

kuweza kujiendesha kibiashara na kuwawezesha wananchi 

kiuchumi na kijamii na kuweza kutoa huduma zaidi kwa 

wananchi hasa wanyonge walioko mijini na vijijini. Napenda 

kuwahakikishia kuwa Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na 

Dhamana (CMSA) pamoja na wataalamu katika masoko ya 

mitaji wataendelea kushirikiana na wadau wote katika 

kutekeleza mikakati ya serikali ya kukuza na kuendeleza sekta 

ya fedha kupitia masoko ya mitaji endelevu, yenye ufanisi, 

uwazi na yenye kutoa haki sawa kwa washiriki wote, na hivyo 

kuchochea ukuaji wa uchumi wa nchi yetu.  

Ndugu Mgeni rasmi, wageni waalikwa, Mabibi na 

Mabwana ahsanteni kwa kunisikiliza na ninawatakia 

mafanikio mema katika shughuli za uendelezaji wa 

uchumi hapa nchini. 


